AnthroICU

AnthroBangkok ขอไอเดีย ------

เปิดห้องมีตเม้ามอยไหม อาจจะชื่อ AnthroBangkok?
ขอไอเดียหน่อย

เอา 55555

ทำก็ดีนะ

คงทำแบบ ThaiAnthroMeeting ไม่ไหวแล้ว ขอห้องเฉยๆแบบที่ @fezfox บอกก็ดี เอาแค่เป็น Meeting Point เนอะ
ถ้าดูที่เข้าท่าสุดก็เอาโมเดลของ London FurMeet มาใช้ แต่จะให้มีเสริฟแอลกอฮอลหรือเหมาบาร์คงไม่ไหวเหมือนกัน

งั้นเอาแบบที่เคยออกแบบไว้ตอนออกแบบ AnthroICU ตอนโน้นมาใช้แต่ปรับหน่อยนึงม่ะ

• เป็นมีตติงธรรมดา หาห้องให้เฉยๆ (ก็ดูไว้เป็น ITF ที่เดิม ราคาไม่แพงและได้เรื่อยๆ)
  • ไม่ให้ใช้เครื่องเสียงและเวที
  • ไม่มีกิจกรรมเวที และ กิจกรรมในตารางของมีตติงโดยตรง
  • ห้ามถ่ายภาพโดยไม่ได้รับความยินยอม (ทำสติกเกอร์แถบสีแปะแบบ Infurnity?)
  • เป็นลักษณะ Donation Base (บริจาค) ให้ก็ได้ไม่ให้ก็ไม่เป็นไร เกินมากก็ทบไว้ครั้งหน้า ไม่ถึงก็ไม่จัด stack ครบ 2 ครั้งเอาเงินบริจาคยกเลิกกิจกรรมไป
  • จะขายของเปิดคอมมิชชั่นอันนี้ส่วนตัวของคนเข้ามีตติง ตัวมีตติงไม่ได้ห้ามและไม่ได้เตรียมสถานที่ไว้ให้ (aka. เตรียมตัวเอง)

อาหารการกินในงานจะมีเป็นอะไรมั๊ย หรือแยกกันไป max value ข้างล่าง

แยกม่ะส่วนถ้าใครอยากแชร์ก็ส่วนตัวได้เลย

• น่าจะต้องกันพื้นที่ไว้หน่อย เอาผ้ามาแขวนเป็นซุ้มเปลี่ยนชุด fursuit
  • จัดในห้อง อาจจะมีปัญหาเรื่องเสียงคุยกันก้อง เสียงดัง + แสง ถ่ายรูปออกมาก็จะเศร้าๆหน่อย (เราไม่เคยไปสถานที่ อันนี้ไม่รู้)
  • อาจต้องจัดกฎการใช้ flash เพราะ flash เวลาสะท้อนผนังก็แรงอยู่นะ และเปิดเพลง (LFM มีคนที่เอาแบบ ลำโพง bluetooth มาเอง แต่พอมันอยู่นอกอาคาร เสียงเลยไม่รบกวนคนอื่นมาก)
  • แถวนั้นมีร้านอาหารใกล้ๆมะ เผื่อ meet เสร็จ ตอนเย็นก็ให้คนไปกินกันต่อ (organizer ไม่ยุ่ง)

• ไม่รู่ง่าห้องน้ำนี่ถือว่าพอไหม
  • ห้องค่อนข้างสว่างอยูาเหมือนกัน (ยกเว้นฝนตก)
  • เรื่องใช้ลำโพงก็น่าสนใจอยู่
  • มีที่กินแต่แพงงงง ;___;

ห้องน้ำทางเข้าแคบจะตาย ไม่น่าสะดวกไว้เปลี่ยนสูธหรอก แต่ถ้าไม่ซีเรียสว่าจะต้องไม่เห็นคนเปลี่ยนเลยขณะถอด เปลี่ยนที่ไหนก็ได้

:persevere: กูกลัววี

ก็แบบกรณีที่บางคนเค้าถือธรรมเนียมห้ามรูนเมจิคอะไรงี้อ่ะ ห้ามให้คนเห็นตอนเปลี่ยนชุดอะไรงี้ ถ้ายึดตามตรงนั้นก็จะต้องมีที่เปลี่ยน ถ้าเพื่อนๆกันเองรู้หน้ารู้ตากันอยู๋แล้วก็อาจจะไม่ต้องอ่ะ

หรือเอาจริงๆ ในงานมีทแบบนี้ จะมีคนลงทุนใส่สูธมารึเปล่า…

น่าสนใจเพราะสโคบตอนนี้คือแค่ที่นัดเจอกัน เป็นเหมือน private space มากกว่า

ที่เปลี่ยนชุด Fursuit ถ้าอับจนจริงๆ เคยมีแบบกางเต๊นท์แล้วเข้าไปเปลี่ยนนะ แต่ถ้าเห็นใจเยอะ ก็ห้องตรงข้ามก็ได้ ;w;
ป.ล. ส่วนตัว ถ้าอยากใส่ ก็จะแบกมาอ่ะนะ ออกจะสีสันดี แต่ถ้าไม่มีคนร่วมใส่ ก็เศร้าๆหน่อย ;w;

;3;” ถ้าคนเยอะพอเราเปิดสองห้องได้แหละแต่มันต้องใช้เงินเยอะขึ้นเลยต้องดูจำนวนคนก่อนอ่า เพราะอันนี้อยู่ได้ด้วย donation base

ถ้าถามผมนะ

งานนี้ ถือว่าเป็นงานแรกถ้าได้จัด เพราะงั้น จะลองดูก่อนเป็น Test Run ไหม คือไม่มีการเตรียมการอะไรพิเศษให้เลย มีแต่ห้องเปล่าๆกับโต๊ะเก้าอี้ที่เขาเตรียมไว้ ใครอยากทำอะไรก็จัดเอาเอง เผื่อจะเก็บประสบการณ์ก่อนว่า เวลาจัดมันจะมีปัญหาอะไรบ้าง

จากข้อบน งานครั้งนี้เลยคิดว่า เราน่าจะยังไม่ต้องเตรียมการอะไรให้มากครับ จะตรงจุดประสงค์ของการจัดงานที่สุด

• สถานที่จัดงาน เน้นตามงบประมาณดีมั้ยครับ ถ้าเกิดว่างบมีถึงแค่ห้องขนาดไหน ที่ไหนก็เอาตามเท่าที่หาได้ อย่างน้อยก็ได้จัด หรือจะกำหนดไปเลยว่า ถ้าไม่ถึง ITF จะไม่จัดดีครับ? (จะมีปัญหาว่า ถ้าเกิดคนบริจาคน้อย แต่คนมาเยอะ แต่อันนั้นเดี๋ยวขอความเห็นอีกทีครับ ว่าถ้าเกิดเป็นแบบนี้จะรับได้มั้ย)

• ในส่วนอาหารการกิน คิดว่า บอกไว้ก่อนว่า ถ้าจะกินอะไรกัน ก็ให้เตรียมกันมาเอง

• เรื่องเฟอร์สูทนี่ค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ยูนินะ คือแบบ มันไม่ใช่งานที่นัดกันใส่มาแต่แรก อาจไม่มีคนใส่มา หรือไม่งั้นบอกว่า ถ้าจะนัดกันใส่เฟอร์สูทก็ให้เตรียมฉากหรืออะไรมาบังด้วย (ยกเว้นคนนัดกันมาจะเยอะแบบเยอะจริงๆ อันนี้อาจค่อยเสนอให้เขาช่วยกันรวมเงินแล้วเปิดห้องเล็ก แบบนั้นดีมั้ยครับ)

• เรื่องเพลง จริงๆก็อยากให้งดดูก่อน เพราะว่าเป็นห้องปิด แล้วก็น่าจะมีหลายๆกลุ่มมาร่วมกิจกรรม เสียงน่าจะตีกัน ถ้าให้เปิดเพลงนะครับ ยกเว้นถ้าเป็นลำโพงมือถือ ได้ยินกันแค่ในกลุ่มที่นั่งด้วยกันก็น่าจะไม่เป็นไร

• ส่วนเรื่องทำสติกเกอร์แปะว่าห้ามถ่ายภาพนี่ ต้องถามก่อนว่า จะยินยอมให้มีการถ่ายภาพอะไรในงานมั้ย แล้วจะมีอะไรในงานให้ถ่ายภาพไหม เพราะเหมือนเป็นงานมาทำกิจกรรมเฉยๆ ถ้าไม่มีเฟอร์สูทก็ไม่รู้จะถ่ายอะไรเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้ ลองถามดูก่อนดีมั้ยครับ ว่ามีใครจะใส่เฟอร์สูทมามั้ย ถ้าไม่มีใครจะแต่งเฟอร์สูทมา งดถ่ายภาพทั้งงานก่อนดีมั้ยครับ?

• ส่วนเรื่องขายของกับคอมมิช เห็นด้วยตามพี่กายครับ หรือจะจัดแยกโต๊ะให้เป็นโซนนิ่งไปก็ได้ แต่ถ้าคิดว่ามันไม่จำเป็นก็ ให้คนร่วมงานจัดการเอาเองในวันงานก็ได้ครับ

• อย่าลืมเก็บข้อคิดเห็น/เสนอแนะหลังงานจบนะครับ

ไว้นึกอะไรออกเพิ่มเติม เดี๋ยวมาคอมเมนต์ต่อครับ

ดีเลยครับ เดียวต้องมาลองดูว่าจะเอาวันไหนกัน
ใครมีอะไรเพิ่มเติมบอกได้เลยนะ

เรื่องห้องครับ

• การจัดงานครั้งนี้ ลองแบ่งตามงบประมาณดูมั้ยครับ แบบจัดเท่าที่กำลังทรัพย์ถึง ครั้งนี้อาจดูแค่ที่ ITF ไปก่อน เพราะมีทั้งห้องเล็ก ห้องใหญ่ ถ้างบถึงห้องเล็กก็เช่าห้องเล็ก แต่ถ้าถึงห้องใหญ่ก็เช่าห้องใหญ่ได้ เหมือนเวลาทำ Crowdfunding จะมี Tier ของเป้าหมายที่สามารถเพิ่มเติมได้ตามจำนวนเงินที่ได้รับการรวบรวมครับ ยิ่งรวมเยอะ ยิ่งทำอะไรได้มาก เป็นต้นครับ
  • ส่วนครั้งต่อๆไป ถ้ามีใครสามารถหาสถานที่ที่สามารถเช่าได้ ค่อยเอามารวมใน Tier ของสถานที่จัดงานครั้งต่อไปครับ

คือที่อ่านๆ แล้วก็ประมานนี้ป่ะ

1. แพลนที่ ITF >> โอเคนะเดินทางง่ายดี คนรู้จัก กลัวเรื่องโดนลอยแพอย่า่งเดียว
  2. เรื่องเพลง…>>> ถ้าไม่ใช่เพลงคลอเบาๆ ก็ยังไม่แนะนำ เพราะ บางกลุ่มอยากจะแค่มาเจอเพื่อนเฉยๆ
  3. กิจกรรม >>> จิงๆ คนที่มาร่วมกิจกรรมก็รันกันเองอยู่แล้ว แค่จัดโซนนิ่งไว้ก็พอ
  4. ถ่ายภาพ >> อันนี้ก็ยังไม่อยากให้ถ่ายนะ เพราะมันมีเรื่องของ Privacy ถึงจะอนุญาติให้ถ่ายมันก็มีโอกาสติดคนที่ไม่อยากให้ถ่ายอยู่ดีนะ
  5. เรื่องของกิน >> ของกินเล่น - จัดโต๊ะตรงกลางไว้ใครอยากสนับสนุนขนมอะไรก็มารวมๆกัน
  6. เรื่องของกิน >> อาหารมื้อหลัก - กินใครกินมันแหละ แม็กแวลูลมี
  7. เฟอร์สูทยังไง ก็ได้นะ ไม่ได้มีผลกระทบอะไรโดยตรง = =
  8. จัดโซนนิ่งสำหรับขายของหรือคอมมิชชั่น เป็นความคิดที่ไม่เลวนะ แต่ควรจำกัดนิดนึง กลัวคนสนใจจะเอาไปขายกันเยอะ

@kiroz ดีเลย ดูจากตรงนี้เดียวกายทำในส่วนของรวยรวมข้อมูลก่อนดู วานให้ช่วยออกแบบส่วนของ tier บริจาคได้ไหม ;__;
@mamoru32 ;;w;; ต้องวางแผนดูวววว